Sẹ́nétọ̀ Sólómọ́nì Olámìlékàn Adéólà (YAYÍ): Agbára Ìṣèlú Tí Ń Dàgbàsókè Tí Ọ̀pọ̀lọpọ̀ Gbàgbọ́ Lè Ṣe Àtúnṣe Orí Tó Tẹ̀lé Ìpínlẹ̀ Ogún

Láti ìgbìmọ̀ àwọn ènìyàn àti ìrírí ìgbìmọ̀ aṣòfin sí ìrànlọ́wọ́ àti àwọn ètò ìfúnni ní agbára, àwọn olùrànlọ́wọ́ sọ pé Sẹ́nétọ̀ Ogun West ní àwọn ìwé ẹ̀rí, agbára àti ìtẹ̀síwájú ìṣèlú tí a nílò láti darí Ìpínlẹ̀ Gateway sí àkókò tuntun ti ìdàgbàsókè.

Látọwọ́ AbdulHakeem Mutiu Adejumo-Ajeseku, Abuja-Nigeria

ÌRÒYÌN BTV: Bí àwọn ìyípadà ìṣèlú ṣáájú ìdìbò gómìnà ọdún 2027 ní Ìpínlẹ̀ Ogun ṣe ń tẹ̀síwájú láti kópa, orúkọ kan tí ó ń dún síi lórí àwọn ètò ẹgbẹ́ òṣèlú, àwọn ìpàdé àwùjọ àti àwọn àjọ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn olùníláárí ni ti Sẹ́nétọ̀ Solomon Olamilekan Adeola, tí a mọ̀ sí Yayi. Aṣòfin àgbà, akọ̀wé oníṣòwò àti olóṣèlú gbogbogbòò, Adeola ti farahàn gẹ́gẹ́ bí ẹni pàtàkì nínú All Progressives Congress (APC), pẹ̀lú ọ̀pọ̀ àwọn olùtìlẹ́yìn tí wọ́n ń pè é gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó yẹ fún Gómìnà Dapo Abiodun.

A bí Sẹ́nétọ̀ Solomon Olamilekan Adeola ní ọjọ́ kẹwàá oṣù kẹjọ ọdún 1969, ó sì bẹ̀rẹ̀ sí í gbé ní ìpínlẹ̀ Ogun, pàápàá jùlọ ní agbègbè ìgbìmọ̀ aṣòfin Ogun West. A mọ̀ ọ́n sí “Yayi,” aṣòfin náà ti kọ́ iṣẹ́ òṣèlú kan tí ó gba ogún ọdún, tí a fi ìdúróṣinṣin, ìfaradà àti ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ènìyàn hàn. Ìrìn àjò òṣèlú rẹ̀ fi ìlọsíwájú tí ó ń lọ lọ́wọ́ hàn nípasẹ̀ onírúurú iṣẹ́ ìjọba, tí ó fún un ní ìrírí tí ó wúlò nínú ìṣàkóso àti ìṣàkóso òfin.

Adeola, gẹ́gẹ́ bí akọ̀wé oníṣòwò nípa iṣẹ́, ní ìwé ẹ̀rí gíga ti orílẹ̀-èdè nínú iṣẹ́ ìṣirò owó, ó sì jẹ́ ọmọ ẹgbẹ́ àwọn ẹgbẹ́ ìṣirò owó. Kí ó tó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe òṣèlú ní kíkún, ó ti di olùdarí tí ó mọ bí a ṣe ń ṣe àkóso owó, ìṣàyẹ̀wò owó àti ìgbìmọ̀ owó orí. Ìmọ̀ iṣẹ́ rẹ̀ ti mú kí ó ní orúkọ rere gẹ́gẹ́ bí olùṣàkóso tí ó mọ bí a ṣe ń ṣàkóso owó, ìnáwó àti ìpínkiri àwọn ohun èlò tí ó yẹ.

Ìgbésẹ̀ òṣèlú Sẹ́nétọ̀ Adeola bẹ̀rẹ̀ ní Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin Ìpínlẹ̀ Èkó, níbi tí ó ti ṣojú fún Alímósó Constituency II láti ọdún 2003 sí 2011. Lẹ́yìn náà, ó ṣiṣẹ́ ní Ilé Àwọn Aṣojú láàrín ọdún 2011 sí 2015, ó sì jẹ́ alága Ìgbìmọ̀ Ìṣirò Gbogbogbòò tó ní ipa lórí iṣẹ́ náà. Lẹ́yìn náà, ó ṣojú fún Àgbègbè Ìgbìmọ̀ Sẹ́nétọ̀ Ìwọ̀ Oòrùn Èkó ní Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣòfin láti ọdún 2015 sí 2023 kí ó tó di Sẹ́nétọ̀ tó ń ṣojú fún Àgbègbè Ìgbìmọ̀ Sẹ́nétọ̀ Ìwọ̀ Oòrùn Èkó ní ọdún 2023. Iṣẹ́ rẹ̀ lọ́wọ́lọ́wọ́ gẹ́gẹ́ bí Alága Ìgbìmọ̀ Sẹ́nétọ̀ lórí Ìpínpín fi í sí ojúkòkòrò ètò ìnáwó orílẹ̀-èdè àti ìmúṣẹ rẹ̀.

Àwọn olùtìlẹ́yìn Sẹ́nétọ̀ sábà máa ń tọ́ka sí ìtàn rere rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí ìmúrasílẹ̀ rẹ̀ fún ìdarí àwọn aláṣẹ. Wọ́n jiyàn pé ìrírí rẹ̀ tó pọ̀ ní àwọn ilé ìgbìmọ̀ aṣòfin onírúurú ti fún un ní ìmọ̀ tó yẹ, agbára ìṣàkóso àti ìdàgbàsókè ìṣèlú tó yẹ láti ṣàkóso ìpínlẹ̀ pàtàkì bíi Ogun. Wọ́n sọ pé, ìfarahàn rẹ̀ sí ṣíṣe ètò ìjọba àpapọ̀ ti mú kí ojú ìwòye rẹ̀ nípa ìdàgbàsókè gbòòrò sí i, ó sì ti mú kí agbára rẹ̀ láti fa àwọn iṣẹ́ tó ní ìtumọ̀ sí agbègbè ìgbìmọ̀ aṣòfin rẹ̀ lágbára sí i.

Ohun mìíràn tí àwọn olùfẹ́ rẹ̀ sábà máa ń tẹnu mọ́ ni bí ó ṣe lè yí ara rẹ̀ padà àti ìwà iṣẹ́ tí kò ṣeé ṣàìsàn. Ní gbogbo ọdún tí ó fi wà ní ipò ìjọba, Adeola ti fi agbára láti máa rìn kiri ní àyíká ìṣèlú tó díjú nígbà tí ó ń bá àwọn aráàlú lásán lò. Gẹ́gẹ́ bí ọ̀pọ̀ àwọn olùwòye ti sọ, ànímọ́ yìí ti jẹ́ kí ó lè máa bá a lọ ní ti ìṣèlú tó ń yípadà síi.

Ní Ogun West àti àwọn agbègbè mìíràn, Sẹ́nétọ̀ Adeola ti ní orúkọ rere gẹ́gẹ́ bí olùgbékalẹ̀ ìgbìmọ̀ amúgbálẹ́gbẹ̀ẹ́. Nípasẹ̀ ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn olórí ìbílẹ̀, àwọn ẹgbẹ́ ọ̀dọ́, àwọn ẹgbẹ́ ọjà, àwọn oníṣẹ́ ọnà àti àwọn aṣáájú àwùjọ, ó ti dá ètò ìṣèlú tó gbòòrò sílẹ̀ tí ó kọjá ìpínyà ẹ̀yà, ẹ̀sìn àti àwùjọ. Ó ní àǹfààní àti ìdáhùnpadà rẹ̀ ti mú kí ó fẹ́ràn ọ̀pọ̀ àwọn olùgbé tí wọ́n rí i gẹ́gẹ́ bí olórí tí ó ní òye gidi nípa àwọn ìfẹ́ ọkàn àti ìpèníjà wọn.

Àwọn iṣẹ́ ìrànlọ́wọ́ rẹ̀ ti ṣe àfikún sí gbígbajúmọ̀ rẹ̀ tí ń pọ̀ sí i. Láti ọ̀pọ̀ ọdún wá, a gbọ́ pé Adeola ti ṣètìlẹ́yìn fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ètò ẹ̀kọ́, ìtọ́jú ìlera àti àwọn ètò ìrànlọ́wọ́ tí a fojú sí àwọn ọmọ ẹgbẹ́ tí ó ní ìṣòro nínú àwùjọ. Àwọn tí ó ń jàǹfààní àwọn ìtọ́jú wọ̀nyí sábà máa ń ṣàpèjúwe rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí olórí onínúure tí ó pinnu láti mú ìgbésí ayé sunwọ̀n síi nípasẹ̀ ìrànlọ́wọ́ tí ó ṣe pàtàkì dípò ọ̀rọ̀ sísọ.

Àwọn ètò agbára tí Sẹ́nétọ̀ ṣe ìrànlọ́wọ́ tún ti fara hàn gbangba nínú àwọn ìjíròrò tí ó yí àkọsílẹ̀ iṣẹ́ ìjọba rẹ̀ ká. Àwọn ètò wọ̀nyí, láti àwọn ẹ̀bùn ẹ̀kọ́ àti ìdánilẹ́kọ̀ọ́ iṣẹ́-ọnà sí pípín àwọn irinṣẹ́ iṣẹ́ àti ìtìlẹ́yìn fún àwọn oníṣòwò kékeré, ti ní ipa lórí ẹgbẹẹgbẹ̀rún ènìyàn ní gbogbo àwùjọ. Àwọn olùtìlẹ́yìn wo àwọn ìtọ́jú wọ̀nyí gẹ́gẹ́ bí àfihàn ìfẹ́ rẹ̀ sí ìdàgbàsókè owó ènìyàn àti ìfàmọ́ra ọrọ̀ ajé.

Gẹ́gẹ́ bí Sẹ́nétọ̀ tó ń ṣojú fún Ogun West, àwọn agbẹjọ́rò Adeola ń tẹnumọ́ pé ó ti pèsè àfihàn tó ní ìtumọ̀ nípa ṣíṣe ìrànlọ́wọ́ fún àwọn iṣẹ́ ìdìbò àti àwọn ìdàgbàsókè ìdàgbàsókè. Àwọn ìròyìn nípa ètò ẹ̀kọ́, àwọn ilé ìtọ́jú ìlera, àwọn iṣẹ́ tó ní í ṣe pẹ̀lú ààbò àti àwọn ètò mìíràn tó dá lórí àwùjọ ti mú kí òye tó wà láàrín àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ lágbára sí i pé ó jẹ́ òṣìṣẹ́ ìjọba tó ní èrò tó dára.

Ọ̀rọ̀ ìtẹ́wọ́gbà ṣì jẹ́ pàtàkì nínú ìjíròrò tó ń lọ lọ́wọ́ nípa ọjọ́ iwájú ìṣèlú Ogun. Jákèjádò àwọn apá ìpínlẹ̀ náà, ọ̀pọ̀ àwọn olóòtọ́ àti àwọn olùníṣe ìṣèlú APC gbàgbọ́ pé ìrírí gbígbòòrò Adeola, ìfàmọ́ra gbígbòòrò àti ìkópa rẹ̀ fún ìgbà pípẹ́ nínú iṣẹ́ ìjọba gbé e kalẹ̀ gẹ́gẹ́ bí olùkọ́lé tó lè mú kí ìṣọ̀kan àti ìṣọ̀kan wà. Wọ́n jiyàn pé ìfarahàn rẹ̀ lè mú kí agbára ẹgbẹ́ náà pọ̀ sí i nígbà tí ó ń gbé ìdàgbàsókè tó wà ní ìwọ̀ntúnwọ̀nsì lárugẹ ní àwọn agbègbè mẹ́ta ti Sẹ́nétọ̀ Ogun.

Àwọn tó ń wá ìtìlẹ́yìn fún Sẹ́nétọ̀ náà tẹnumọ́ pé ó yẹ kí ó ní àǹfààní láti ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí gómìnà nítorí ohun tí wọ́n pè ní ẹ̀rí ìdarí rẹ̀ tó dán wò, ìfarajìn rẹ̀ sí ire àwọn ènìyàn àti òye tó hàn nípa àwọn ìlànà ìjọba. Fún wọn, ìjọ́ba nílò ju gbajúmọ̀ lọ; ó nílò agbára, ìran, ìfarajìn àti agbára láti yí àwọn èrò padà sí àwọn àbájáde tó ṣeé fojú rí.

Tí wọ́n bá fi àṣẹ láti darí Ìpínlẹ̀ Ogun lé wọn lọ́wọ́, àwọn olùrànlọ́wọ́ retí pé Adeola yóò ṣe àfiyèsí sí ìdàgbàsókè ètò ìṣiṣẹ́, agbára àwọn ọ̀dọ́, ìfẹ̀sí ilé iṣẹ́, ẹ̀kọ́ tó dára, ìpèsè ìlera tó dára àti àgbékalẹ̀ ààbò tó dára. Wọ́n tún retí pé kí ó lo ìbáṣepọ̀ orílẹ̀-èdè rẹ̀ àti ìmọ̀ ìṣúná owó rẹ̀ láti fa wíwà ní ìjọba àpapọ̀ àti àwọn àǹfààní ìdókòwò tó lágbára láti mú kí ìdàgbàsókè ọrọ̀ ajé gbilẹ̀ láàárín Ìpínlẹ̀ Gateway.

Níkẹyìn, ìpinnu nípa ẹni tó máa di gómìnà ìpínlẹ̀ Ogun tó ń bọ̀ wà lọ́wọ́ àwọn aṣojú ẹgbẹ́ òṣèlú nígbà tí wọ́n bá ń yan àwọn ènìyàn, lẹ́yìn náà, pẹ̀lú àwọn olùdìbò níbi ìdìbò. Síbẹ̀síbẹ̀, ìrísí Sẹ́nétọ̀ Solomon Olamilekan Adeola tó ń pọ̀ sí i nínú APC àti ìtàn rẹ̀ tó pọ̀ nínú iṣẹ́ ìjọba ti fi í sí ọ̀kan lára ​​àwọn olórí tó ń ṣe àgbékalẹ̀ ìjíròrò nípa ọjọ́ iwájú ìṣèlú ìpínlẹ̀ náà. Bóyá ìlọsíwájú yìí túmọ̀ sí àṣeyọrí ìdìbò kò tíì hàn, ṣùgbọ́n fún ọ̀pọ̀ àwọn olùrànlọ́wọ́ rẹ̀, Yayi dúró fún àmì tó lágbára ti ìrírí, iṣẹ́ ìsìn àti ìlérí ìlọsíwájú fún Ìpínlẹ̀ Ogun.

Leave a comment